เมื่อวันเสาร์ที่ 18 พฤษภาคม 2567 รศ.ดร.กานดา สายแก้ว รองผู้อำนวยการฝ่ายเทคโนโลยีดิจิทัลและนวัตกรรม สำนักหอสมุด มหาวิทยาลัยขอนแก่น ร่วมกิจกรรมบริการวิชาการเพื่อสังคมเป็นวิทยากรโครงการอบรมพัฒนาทักษะดิจิทัลและการใช้ Generative AI สำหรับนักศึกษาระดับบัณฑิตศึกษา และ “เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ๖ รอบ ๒๘ กรกฎาคม ๒๕๖๗ จัดโดย บัณฑิตวิทยาลัย มหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี จังหวัดอุดรธานี โดยได้รับเกียรติจาก รศ.ดร.ฤทธิชัย พิลาไชย คณบดีบัณฑิตวิทยาลัย มหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี เป็นประธานในการกล่าวเปิดและวัตถุประสงค์ของการจัดงานเพื่อส่งเสริมให้นักศึกษาและบุคลากร มีความรู้ความเข้าใจ และสามารถใช้เครื่องมือทาง ปัญญาประดิษฐ์อย่างสร้างสรรค์ และถูกหลักจริยธรรมทางวิชาการ และเพื่อเฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคล เฉลิมพระชนมพรรษา๖ รอบ ๒๘กรกฎาคม ๒๕๖๗ โดยมีนักศึกษาระดับบัณฑิตศึกษา ระดับปริญญาโท และปริญญาเอก อาจารย์ และบุคลากรเข้าร่วมอบรมกว่า 200 คน หลังการอบรมผู้เข้าร่วมอบรมได้กล่าวขอบคุณการแนะนำเครื่องมือที่วิทยากรแนะนำเกี่ยวกับการใช้ Generative AI มาเป็นตัวช่วยในการทำวิจัยและเขียนบทความวิจัย ตลอดจนได้ประโยชน์จากการอบรมและจะนำไปประยุกต์ใช้กับการเขียนบทความวิจัยให้มีคุณภาพต่อไป
![](https://library.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/05/1112495_0-942x1024.jpg)
![](https://library.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/05/1112496_0-1024x683.jpg)
![](https://library.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/05/1112497_0-1024x683.jpg)
![](https://library.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/05/1112498_0-1024x683.jpg)
![](https://library.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/05/1112499_0-1024x683.jpg)
ขอขอบคุณภาพจาก บัณฑิตวิทยาลัย มหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี