เมื่อวันเสาร์ที่ 14 มกราคม พ.ศ. 2566 สำนักหอสมุด มหาวิทยาลัยขอนแก่นนำโดย รศ.นพ.สุพัชญ์ สีนะวัฒน์ ผู้อำนวยการสำนักหอสมุด ร่วมกับผู้บริหารและบุคลากรของสำนัก ได้ร่วมกันจัดกิจกรรม “วันเด็กแห่งชาติ” ซึ่งสำนักหอสมุดได้ดำเนินกิจกรรมในครั้งนี้ร่วมกับเยาวชนจิตอาสา ร่วม 200 คน ซึ่งประกอบด้วย นักเรียนมัธยม จากโรงเรียนต่างๆ ในจังหวัดขอนแก่น เช่น รร.ขอนแก่นวิทยายน รร.สาธิต มหาวิทยาลัยขอนแก่น รร.แก่นนครวิทยาลัย ตลอดจน นักศึกษาทุกระดับ จากหลากหลายคณะวิชา ของมหาวิทยาลัยขอนแก่น และสถาบันการศึกษาอื่นๆ
![](https://library.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/01/messageImage_1673835161392.jpg)
กิจกรรมในครั้งนี้ ประกอบด้วยกิจกรรมการเรียนรู้ผ่านโลกเสมือน (Learning through metaverse experience) กิจกรรมระบายสี กิจกรรมเล่านิทาน ตลอดจน กิจกรรมการแสดงดนตรี โดยได้รับความสนใจจากนักเรียนจากโรงเรียนต่างๆ อาทิ โรงเรียนมหาไถ่ศึกษาสามเหลี่ยม โรงเรียนศรีสังวาลย์ และโรงเรียนโสตศึกษา ตลอดจนเยาวชนในเขตพื้นที่จังหวัดขอนแก่น มาร่วมกิจกรรมกันเป็นจำนวนมาก
![](https://library.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/01/messageImage_1673835182404.jpg)
รศ.นพ.สุพัชญ์ สีนะวัฒน์ ผู้อำนวยการสำนักหอสมุด กล่าวตอนหนึ่งในการเปิดกิจกรรมในครั้งนี้ว่า ” สำนักหอสมุด ในฐานะ Learning center for All มุ่งเน้นที่จะสนับสนุนการเรียนรู้ของนักเรียน นักศึกษา ผ่านประสบการณ์ในชีวิตจริง ซึ่งกิจกรรมในวันนี้ นอกจากจิตอาสา ทุกคนจะได้ ร่วมแสดงออกถึงการมีจิตสาธารณะร่วมทำกิจกรรมเพื่อมอบความสุขให้กับน้องๆเยาวชนในวันเด็กแห่งชาติแล้ว จิตอาสายังจะได้เรียนรู้ทักษะที่จำเป็นสำหรับศตวรรษที่ 21 เช่น ทักษะในการทำงานเป็นทีม ทักษะในการสื่อสาร ทักษะด้าน ICT ตลอดจนทักษะความเป็นผู้นำ ซึ่งเป็นทักษะที่มีประโยชน์ และ มีความสำคัญต่อการทำงานในยุคปัจจุบัน
![](https://library.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/01/messageImage_1673835204405.jpg)